Tài sản tài chính là các loại tài sản nào?

Ngày hỏi:15/03/2019

Tôi được biết đã có quy định mới liên quan đến lĩnh vực ngân hàng áp dụng vào năm tới. Vậy theo quy định mới này thì tài sản tài chính là các loại tài sản nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập

Trần Thu Hằng (***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư 41/2016/TT-NHNN (có hiệu lực từ ngày 01/01/2020) quy định tỷ lệ an toàn vốn đối với ngân hàng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài do Thống đốc Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành thì:

      Tài sản tài chính là các loại tài sản sau:

      a) Tiền mặt;

      b) Công cụ vốn chủ sở hữu của đơn vị khác;

      c) Quyền theo hợp đồng để:

      (i) Nhận tiền mặt hoặc tài sản tài chính khác từ đơn vị khác; hoặc

      (ii) Trao đổi các tài sản tài chính hoặc nợ phải trả tài chính với đơn vị khác theo các điều kiện có thể có lợi cho ngân hàng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài;

      d) Hợp đồng sẽ hoặc có thể được thanh toán bằng các công cụ vốn chủ sở hữu của ngân hàng.

      Trên đây là nội dung quy định về các loại tài sản tài chính. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 41/2016/TT-NHNN.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn