Tại tổ chức tín dụng phải niêm yết công khai các thông tin nào?

Ngày hỏi:08/11/2019

Hiện nay, các tổ chức tín dụng phải niêm yết công khai những thông tin nào? Mong sớm nhận hồi đáp từ Ban biên tập. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 21 Thông tư 48/2018/TT-NHNN quy định về tiền gửi tiết kiệm do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành, có quy đinh:

      Tổ chức tín dụng phải niêm yết công khai tại địa điểm giao dịch của tổ chức tín dụng và đăng tải trên trang thông tin điện tử (nếu có) của tổ chức tín dụng tối thiểu các nội dung sau:

      a) Lãi suất tiền gửi tiết kiệm; mức phí (nếu có);

      b) Loại ngoại tệ nhận tiền gửi tiết kiệm;

      c) Thủ tục giao dịch tiền gửi tiết kiệm giữa tổ chức tín dụng và người gửi tiền;

      d) Quy định về từng hình thức tiền gửi tiết kiệm;

      đ) Biện pháp để người gửi tiền tra cứu khoản tiền gửi tiết kiệm;

      e) Xử lý đối với trường hợp nhàu nát, rách, mất Thẻ tiết kiệm.

      => Như vậy, theo quy định trên thì các tổ chức tín dụng phải niêm yết công khai các thông tin trên tại các địa điểm giao dịch của mình và tại cổng thông tin điện tử của tổ chức tín dụng đó.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn