Thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính trong lĩnh vực ngân hàng, tiền tệ

Ngày hỏi:03/01/2020

Liên quan đến lĩnh vực tiền tệ, anh chị vui lòng cho tôi hỏi: Ai có quyền lập biên bản vi phạm hành chính khi có hành vi vi phạm trong lĩnh vực này?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính trong lĩnh vực ngân hàng, tiền tệ
      (ảnh minh họa)
    • Thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính trong lĩnh vực ngân hàng, tiền tệ được quy định tại Điều 56 Nghị định 88/2019/NĐ-CP, cụ thể như sau:

      Những người sau đây có thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính:

      1. Người có thẩm quyền xử phạt quy định tại Điều 53, Điều 54 Nghị định này;

      2. Người thuộc lực lượng Quân đội nhân dân, Công an nhân dân trong các cơ quan được quy định tại Điều 54 Nghị định này đang thi hành công vụ, nhiệm vụ theo văn bản quy phạm pháp luật hoặc văn bản hành chính do cơ quan, người có thẩm quyền ban hành; người chỉ huy tàu bay, thuyền trưởng, trưởng tàu và những người được chỉ huy tàu bay, thuyền trưởng, trưởng tàu giao nhiệm vụ lập biên bản;

      3. Công chức ngành Ngân hàng đang thi hành công vụ, nhiệm vụ được giao tại văn bản quy phạm pháp luật hoặc văn bản hành chính do cơ quan, người có thẩm quyền ban hành.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn