Thẩm quyền xử lý rủi ro của Quỹ bảo lãnh tín dụng

Ngày hỏi:03/09/2019

Theo quy định thì ai có thẩm quyền xử lý rủi ro của Quỹ bảo lãnh tín dụng? Mong nhận được phản hồi tư anh chị.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ vào Điều 9 Thông tư 57/2019/TT-BTC (Có hiệu lực ngày 15/10/2019) và khoản 3 Điều 37 Nghị định 34/2018/NĐ-CP quy định thẩm quyền xử lý rủi ro của Quỹ bảo lãnh tín dụng, cụ thể như sau:

      *Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định các biện pháp:

      - Xoá nợ (gốc, lãi);

      - Bán nợ thấp hơn giá trị sổ sách của khoản nợ.

      *Chủ tịch Quỹ bảo lãnh tín dụng quyết định các biện pháp:

      - Khoanh nợ;

      - Xử lý tài sản bảo đảm.

      *Giám đốc Quỹ bảo lãnh tín dụng quyết định biện pháp:

      - Cơ cấu nợ.

      Tùy vào biện pháp xử lý rủi ro của Quỹ bảo lãnh tín dụng thì chủ thể có thẩm quyền sẽ khác nhau. Trên đây đây là thẩm quyền xử lý rủi ro của Quỹ bảo lãnh tín dụng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT