Thanh toán 01 phần nợ được xem là thanh toán nợ gốc hay nợ lãi?

Ngày hỏi:29/08/2019

Ngày 20/8/2018 tôi có vay anh Trọng 20 triệu với lãi suất 12%/năm, thời hạn trả ngày 20/08/2019 nhưng đến hạn tôi đã không kịp trả. Đến ngày 25/8/2019 tôi có trả anh Trọng 10 triệu, nhưng anh  trọng cho rằng trong số 10 triệu tôi trả thì sẽ có 2.5 triệu tiền lãi, 7.5 tiều gốc. Nhưng tôi trả đó là 10 triệu tiền gốc. Vậy Ban biên tập số tiền 10 triệu đó của tôi được tính vào tiền gốc hay tiền lãi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thanh toán 01 phần nợ được xem là thanh toán nợ gốc hay nợ lãi?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 4 Điều 18 Thông tư 39/2016/TT-NHNN quy định về thứ tự trả nợ gốc, nợ lãi như sau:

      "Tổ chức tín dụng và khách hàng thỏa thuận về thứ tự thu nợ gốc, lãi tiền vay. Đối với khoản nợ vay bị quá hạn trả nợ, tổ chức tín dụng thực hiện theo thứ tự nợ gốc thu trước, nợ lãi tiền vay thu sau."

      Như vậy, đây là trường hợp khoản nợ vay bị quá hạn nên thứ tự ưu tiên trả nợ gốc thu trước, nợ lãi trả sau. Vậy nên, khoản 10 triệu bạn trả cho anh Trọng là trả nợ gốc.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn