Thẻ tiết kiệm hay sổ tiết kiệm ngân hàng có phải là một?

Ngày hỏi:31/12/2020

Cho hỏi: Thẻ tiết kiệm hay sổ tiết kiệm ngân hàng có phải là một? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẻ tiết kiệm hay sổ tiết kiệm ngân hàng có phải là một?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 7 Thông tư 48/2018/TT-NHNN, có quy định về thẻ tiết kiệm như sau:

      Thẻ tiết kiệm hoặc sổ tiết kiệm (sau đây gọi chung là Thẻ tiết kiệm) là chứng chỉ xác nhận quyền sở hữu tiền gửi tiết kiệm của người gửi tiền tại tổ chức tín dụng, được áp dụng đối với trường hợp nhận tiền gửi tiết kiệm tại địa điểm giao dịch hợp pháp thuộc mạng lưới hoạt động của tổ chức tín dụng.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì thẻ tiết kiệm và sổ tiết kiệm tên gọi có thể là khác nhau nhưng bản chất là một bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn