Thiết bị quay số mở thưởng vé xổ số tự chọn số điện toán bằng hệ thống điện tử

Ngày hỏi:16/10/2016

Thiết bị quay số mở thưởng vé xổ số tự chọn số điện toán bằng hệ thống điện tử được quy định như thế nào? Bạn đọc Trần Ngọc Linh, địa chỉ mail tran****@gmail.com hỏi: Em mới đọc báo và biết có người mới trúng giải Jackpot của Công ty Xổ số điện toán Việt Nam (Vietlott) trị giá lên tới 92 tỷ VNĐ. Hiện nay, em cũng khá quan tâm tới hình thức này, theo em được biết các yêu cầu về mặt kỹ thuật của dịch vụ này cũng tương đối cao. Em muốn hỏi: Thiết bị quay số mở thưởng vé xổ số tự chọn số điện toán bằng hệ thống điện tử được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp em. Xin cám ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Thiết bị quay số mở thưởng vé xổ số tự chọn số điện toán bằng hệ thống điện tử  được quy định tại Điều 19 Thông tư 136/2013/TT-BTC hướng dẫn hoạt động kinh doanh xổ số tự chọn số điện toán do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành, theo đó:

    1. Thiết bị quay số mở thưởng bằng hệ thống điện tử bao gồm:

    a) Hệ thống máy tính và phần mềm quay số tự động;

    b) Hệ thống camera, màn hình phục vụ cho việc giám sát quá trình quay số mở thưởng bằng hệ thống điện tử.

    2. Yêu cầu đối với thiết bị quay số mở thưởng bằng hệ thống điện tử:

    a) Đối với hệ thống máy tính và phần mềm quay số mở thưởng:

    - Có xuất xứ rõ ràng, đảm bảo các tiêu chuẩn và thông số kỹ thuật theo đúng thiết kế của nhà sản xuất và được kiểm định bởi công ty kiểm định có uy tín trên thế giới;

    - Vận hành an toàn, ổn định và đảm bảo hoàn toàn ngẫu nhiên, không có bất kỳ sự can thiệp nào từ bên ngoài vào kết quả mở thưởng;

    - Có ít nhất một (01) hệ thống dự phòng;

    - Được cất giữ trong phòng riêng và được Hội đồng giám sát xổ số tự chọn số điện toán niêm phong sau khi sử dụng để đảm bảo tất cả các đối tượng không có nhiệm vụ không được can thiệp vào phần mềm của hệ thống quay số mở thưởng bằng điện tử;

    - Được công ty xổ số điện toán kiểm tra, bảo dưỡng định kỳ sáu (06) tháng một lần. Việc kiểm tra, bảo dưỡng định kỳ phải có sự chứng kiến và xác nhận của Hội đồng giám sát xổ số tự chọn số điện toán.

    b) Đối với hệ thống camera, màn hình để phục vụ cho việc giám sát kết quả quay số mở thưởng: Hệ thống camera, màn hình được bố trí ở những vị trí đảm bảo có thể giám sát được kết quả quay số mở thưởng. Hình ảnh theo dõi qua camera được lưu giữ trong thời gian tối thiểu là sáu mươi (60) ngày, kể từ ngày quay số mở thưởng.

    Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về thiết bị quay số mở thưởng vé xổ số tự chọn số điện toán bằng hệ thống điện tử , được quy định tại Thông tư 136/2013/TT-BTC. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn. 

    Trân trọng! 


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn