Thống đốc Ngân hàng Nhà nước có phải là thành viên của Chính phủ hay không?

Ngày hỏi:06/11/2018

Tôi đang tìm hiểu về một sô vấn đề liên quan đến Ngân hàng Nhà nước và có thắc mắc muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Thống đốc Ngân hàng Nhà nước có phải là thành viên của Chính phủ hay không? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Về vấn đề này thì tại Khoản 1 Điều 8 Luật Ngân hàng Nhà nước Việt Nam 2010 thì vấn đề này được quy định như sau:

    "Điều 8. Lãnh đạo, điều hành Ngân hàng Nhà nước

    1. Thống đốc Ngân hàng Nhà nước là thành viên của Chính phủ, là người đứng đầu và lãnh đạo Ngân hàng Nhà nước; chịu trách nhiệm trước Thủ tướng Chính phủ, trước Quốc hội về quản lý nhà nước trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng."

    Như vậy, theo quy định này thì Thống đốc Ngân hàng Nhà nước là thành viên của Chính phủ bạn nhé.

    Trên đây là nội dung trả lời về vị trí của Thống đốc ngân hàng Nhà nước Việt Nam. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật Ngân hàng Nhà nước Việt Nam 2010.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn