Tiền bị mất màu sử dụng được nữa không?

Ngày hỏi:14/01/2021

Em có tờ 500 ngàn mờ màu bị mất màu một góc. Vậy cho hỏi tờ tiền đó có dùng được nữa không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiền bị mất màu sử dụng được nữa không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 4 Thông tư 25/2013/TT-NHNN có quy định về tiêu chuẩn tiền không đủ tiêu chuẩn lưu thông:

      Tiền rách nát, hư hỏng do quá trình lưu thông (nhóm nguyên nhân khách quan):

      - Tiền giấy bị thay đổi màu sắc, mờ nhạt hình ảnh hoa văn, chữ, số; nhàu, nát, nhòe, bẩn, cũ; rách rời hay liền mảnh được can dán lại nhưng còn nguyên tờ tiền;

      - Tiền kim loại bị mòn, han gỉ, hư hỏng một phần hoặc toàn bộ hình ảnh, hoa văn, chữ, số và lớp mạ trên đồng tiền.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì tờ tiền của bạn bị thay đổi màu sắc nên sẽ không đủ tiêu chuẩn để được lưu thông nữa chị nhé.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn