Tiền gửi chung có kỳ hạn có được gửi bằng ngoại tệ không?

Ngày hỏi:30/08/2019

Theo tôi được biết được biết là tiền gửi chung có kỳ hạn là tiền gửi của từ hai khách hàng trở lên. Tôi có chút thắc mắc là Tiền gửi chung có kỳ hạn có được gửi bằng ngoại tệ không? xin tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư 49/2018/TT-NHNN quy định "Tiền gửi chung có kỳ hạn là tiền gửi có kỳ hạn của từ hai khách hàng trở lên."

      Theo quy định tại Khoản 4 Điều 5 Thông tư 49/2018/TT-NHNN về nguyên tắc thực hiện giao dịch tiền gửi có kỳ hạn như sau:

      "4. Đối với tiền gửi chung có kỳ hạn, khách hàng gửi, nhận chi trả tiền gửi có kỳ hạn thông qua tài khoản thanh toán chung của tất cả khách hàng. Người cư trú và người không cư trú không được gửi tiền gửi chung có kỳ hạn. Tổ chức và cá nhân không được gửi tiền gửi chung có kỳ hạn bằng ngoại tệ."

      ==> Tiền gửi chung có kỳ hạn là tiền gửi có kỳ hạn của từ hai khách hàng trở lên. Đối với tiền gửi chung có kỳ hạn thì không được gửi bằng ngoại tệ.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Tiền gửi tiết kiệm chung kỳ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT