Tiêu chuẩn của Trưởng Ban kiểm soát quỹ tín dụng nhân dân có tài sản từ 200 tỷ đồng đến 500 tỷ đồng

Ngày hỏi:16/01/2020

Chào tổ tư vấn, theo quy định pháp luật thì để trở thành Trưởng Ban kiểm soát quỹ tín dụng nhân dân có tổng tài sản là 350 tỷ thì cần đáp ứng điều kiện, tiêu chuẩn cụ thể nào? Mong anh chị hỗ trợ thông tin đến tôi. Chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 11 Điều 2 Thông tư 21/2019/TT-NHNN quy định tiêu chuẩn, điều kiện của Trưởng Ban kiểm soát quỹ tín dụng nhân dân có tài sản từ 200 tỷ đồng đến 500 tỷ đồng như sau:

      - Đáp ứng các điều kiện, tiêu chuẩn sau:

      + Thường trú tại địa bàn hoạt động của quỹ tín dụng nhân dân;

      + Có đủ sức khỏe đáp ứng yêu cầu công tác;

      + Không thuộc những trường hợp quy định tại Điều 33, 34 Luật các tổ chức tín dụng (đã được sửa đổi, bổ sung);

      + Không phải là người phải chịu trách nhiệm theo kết luận thanh tra dẫn đến việc tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng ở khung phạt tiền cao nhất đối với hành vi vi phạm quy định về giấy phép, quản trị, điều hành, cổ phần, cổ phiếu, góp vốn, mua cổ phần, cấp tín dụng, mua trái phiếu doanh nghiệp, tỷ lệ bảo đảm an toàn theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng trong thời gian 24 tháng liền kề trước thời điểm được bầu;

      - Là thành viên cá nhân của quỹ tín dụng nhân dân;

      - Có ít nhất 03 năm làm việc trực tiếp trong lĩnh vực tài chính, ngân hàng, kế toán, kiểm toán;

      - Có bằng đại học trở lên.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn