Tiêu chuẩn Trưởng Ban kiểm soát quỹ tín dụng nhân dân có tài sản từ 200 tỷ đồng đến 500 tỷ

Ngày hỏi:16/01/2020

Chào ban biên tập, theo quy định hiện nay thì để trở thành Trưởng Ban kiểm soát quỹ tín dụng nhân dân có tài sản từ 200 tỷ đồng đến 500 tỷ thì cần có những điều kiện, tiêu chuẩn nào? Mong anh chị phản hồi thông tin.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiêu chuẩn Trưởng Ban kiểm soát quỹ tín dụng nhân dân có tài sản từ 200 tỷ đồng đến 500 tỷ
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 11 Điều 2 Thông tư 21/2019/TT-NHNN quy định tiêu chuẩn, điều kiện của Trưởng Ban kiểm soát quỹ tín dụng nhân dân có tài sản từ 200 tỷ đồng đến 500 tỷ đồng như sau:

      - Đáp ứng các điều kiện, tiêu chuẩn sau:

      + Thường trú tại địa bàn hoạt động của quỹ tín dụng nhân dân;

      + Có đủ sức khỏe đáp ứng yêu cầu công tác;

      + Không thuộc những trường hợp quy định tại Điều 33, 34 Luật các tổ chức tín dụng (đã được sửa đổi, bổ sung);

      + Không phải là người phải chịu trách nhiệm theo kết luận thanh tra dẫn đến việc tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng ở khung phạt tiền cao nhất đối với hành vi vi phạm quy định về giấy phép, quản trị, điều hành, cổ phần, cổ phiếu, góp vốn, mua cổ phần, cấp tín dụng, mua trái phiếu doanh nghiệp, tỷ lệ bảo đảm an toàn theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng trong thời gian 24 tháng liền kề trước thời điểm được bầu;

      - Không được đồng thời là Kế toán trưởng, Thủ quỹ, nhân viên nghiệp vụ của quỹ tín dụng nhân dân và không phải là người có liên quan của thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc, Phó Giám đốc, Kế toán trưởng, Thủ quỹ quỹ tín dụng nhân dân;

      - Có ít nhất 03 năm làm việc trực tiếp trong lĩnh vực tài chính, ngân hàng, kế toán, kiểm toán;

      - Có bằng đại học trở lên.

      - Là thành viên cá nhân của quỹ tín dụng nhân dân.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn