Tô màu lên tiền có được xem là hủy hoại tiền và có bị phạt không?

Ngày hỏi:24/10/2019

Cho em hỏi chút ạ. Em bôi màu nước màu xanh lá cây mệnh giá 500 000 lên tiền Việt Nam (không bôi vào hình Bác Hồ in trên tiền). Mục đích là trêu em gái (khi đưa tiền cho em thì tay em sẽ bị dính màu). Sau đó, tiền lại được rửa sạch và sử dụng bình thường được. Vậy hành vi trên có bị coi là phá hoại Tiền Việt Nam hay vi phạm pháp luật không ạ?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tô màu lên tiền có được xem là hủy hoại tiền và có bị phạt không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 23 Luật Ngân hàng Nhà nước Việt Nam 2010 có quy định rằng nghiêm cấm mọi hành vi hủy hoại đồng tiền trái pháp luật.

      Theo đó, tại Khoản 3 Điều 31 Nghị định 96/2014/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng có quy định về việc xử lý đối với hành vi hủy hoại tiền như sau:

      Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi phá hoại, hủy hoại tiền Việt Nam trái pháp luật.

      Theo thông tin bạn cung cấp thì trường hợp này bạn tô màu lên tiền và có thể rửa lại và tiếp tục sử dụng thì không thể xem là hành vi hủy hoại tiền theo quy định trên.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn