Trách nhiệm của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trong cho vay đối với hộ mới thoát nghèo

Ngày hỏi:10/11/2017

Trách nhiệm của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trong cho vay đối với hộ mới thoát nghèo được quy định như thế nào? Xin chào Ban Biên tập. Tôi là Hải Anh, sống tại Tp.HCM. Tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các vấn đề liên quan đến tín dụng đối với hộ mới thoát nghèo. Nhờ ban biên tập giải đáp giúp tôi: Trách nhiệm của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trong cho vay đối với hộ mới thoát nghèo được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin cảm ơn.  

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Khoản 4 Điều 9 Quyết định 28/2015/QĐ-TTg về tín dụng đối với hộ mới thoát nghèo do Thủ tướng Chính phủ ban hành thì nội dung này được quy định như sau:

    Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội:

    a) Công bố số hộ mới thoát nghèo hằng năm và định kỳ làm căn cứ cho Ủy ban nhân dân các cấp thực hiện Quyết định này.

    b) Phối hợp với Ngân hàng Nhà nước Việt Nam trong việc tổ chức, thực hiện tín dụng đối với hộ mới thoát nghèo, đề xuất xử lý các vấn đề phát sinh trong quá trình thực hiện.

    Hộ mới thoát nghèo theo quy định tại Quyết định này là hộ gia đình đã từng là hộ nghèo, hộ cận nghèo, qua điều tra, rà soát hằng năm có thu nhập bình quân đầu người cao hơn chuẩn cận nghèo theo quy định của pháp luật hiện hành, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận và thời gian kể từ khi ra khỏi danh sách hộ nghèo, hộ cận nghèo tối đa là 3 năm.

    Trên đây là nội dung tư vấn về trách nhiệm của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội trong cho vay đối với hộ mới thoát nghèo. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Quyết định 28/2015/QĐ-TTg.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn