Trang sức bằng vàng có được coi là ngoại hối không?

Ngày hỏi:31/10/2018

Xin chào Ban biên tập, tôi là Minh Hiền. Tôi làm công tác trong lĩnh vực tài chính, hiện tại để phục vụ cho nhu cầu công việc nên tôi đang tìm hiểu về ngoại hối. Ban tư vấn cho tôi hỏi đeo trang sức bằng vàng đi nước ngoài thì trang sức bằng vàng đó có được coi là ngoại hối không? Ban tư vấn hãy giải đáp thắc mắc trên của tôi trong thời gian sớm nhất. Cảm ơn!

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 2 Luật Ngân hàng Nhà nước Việt Nam 2010.

      Ngoại hối bao gồm:

      a) Đồng tiền của quốc gia khác hoặc đồng tiền chung châu Âu và đồng tiền chung khác được sử dụng trong thanh toán quốc tế và khu vực (sau đây gọi là ngoại tệ);

      b) Phương tiện thanh toán bằng ngoại tệ, gồm séc, thẻ thanh toán, hối phiếu đòi nợ, hối phiếu nhận nợ và các phương tiện thanh toán khác;

      c) Các loại giấy tờ có giá bằng ngoại tệ, gồm trái phiếu Chính phủ, trái phiếu công ty, kỳ phiếu, cổ phiếu và các loại giấy tờ có giá khác;

      d) Vàng thuộc Dự trữ ngoại hối nhà nước, trên tài khoản ở nước ngoài của người cư trú; vàng dưới dạng khối, thỏi, hạt, miếng trong trường hợp mang vào và mang ra khỏi lãnh thổ Việt Nam;

      đ) Đồng tiền của nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam trong trường hợp chuyển vào và chuyển ra khỏi lãnh thổ Việt Nam hoặc được sử dụng trong thanh toán quốc tế.

      ==> Theo quy định trên đây thì chỉ có vàng dạng khối, thỏi, hạt, miếng mang vào, mang ra khỏi lãnh thổ Việt Nam mới được coi là ngoại hối. Trang sức bằng vàng không phải ở dạng khối, thỏi, hạt, miếng nên không được coi là ngoại hối.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn