Trẻ em 6 tuổi có được sử dụng thẻ ATM không?

Ngày hỏi:07/03/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi: Đối với trẻ em 6 tuổi thì có được phép sử dụng thẻ ATM hay không? Mong sớm nhận được phản hồi, cảm ơn!

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm c Khoản 3 Điều 16 Thông tư 19/2016/TT-NHNN quy định thì:

      Đối với chủ thẻ phụ:

      Chủ thẻ phụ được sử dụng thẻ theo chỉ định cụ thể của chủ thẻ chính nhưng chỉ trong phạm vi quy định sau đây:

      a) Người từ đủ 18 tuổi trở lên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của pháp luật được sử dụng thẻ ghi nợ, thẻ tín dụng, thẻ trả trước;

      b) Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi không bị mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự được người đại diện theo pháp luật của người đó đồng ý bằng văn bản về việc sử dụng thẻ được sử dụng thẻ ghi nợ, thẻ tín dụng, thẻ trả trước;

      c) Người từ đủ 6 tuổi đến chưa đủ 15 tuổi không bị mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự được người đại diện theo pháp luật của người đó đồng ý bằng văn bản về việc sử dụng thẻ được sử dụng thẻ ghi nợ không được thấu chi, thẻ trả trước.

      Như vậy, trẻ em được phép sử dụng thẻ ATM khi trẻ phải từ đủ 6 tuổi và không bị mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự được người đại diện theo pháp luật của người đó đồng ý bằng văn bản về việc sử dụng thẻ thì được phép sử dụng thẻ ghi nợ không được thấu chi, thẻ trả trước.

      Tuy nhiên, loại thẻ mà trẻ em được phép sử dụng là thẻ phụ chứ không phải thẻ chính. Vì vậy, người dùng thẻ chính phải chịu trách nhiệm toàn bộ rủi ro khi cho trẻ sử dụng thẻ phụ như: mất thẻ, quên thẻ, việc sử dụng thanh toán của trẻ đối với thẻ,....

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn