Trường hợp nào thì tổ chức tín dụng được cho vay đặc biệt? Ngày hỏi:12/05/2017

Tổ chức tín dụng được cho vay đặc biệt khi nào? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Hùng hiện đang công tác tại thành phố Nha Trang. Tôi có thắc mắc là tổ chức tín dụng được cho vay đặc biệt khi nào? Vấn đề này đuợc quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn.

 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Trường hợp tổ chức tín dụng được cho vay đặc biệt quy định tại Khoản 2 Điều 24 Luật Ngân hàng Nhà nước Việt Nam 2010, theo đó:

    Ngân hàng Nhà nước xem xét, quyết định cho vay đặc biệt đối với tổ chức tín dụng trong các trường hợp sau đây:

    a) Tổ chức tín dụng lâm vào tình trạng mất khả năng chi trả, đe doạ sự ổn định của hệ thống các tổ chức tín dụng;

    b) Tổ chức tín dụng có nguy cơ mất khả năng chi trả do sự cố nghiêm trọng khác.

    Ngoài ra cho vay đặc biệt đối với tổ chức tín dụng cũng được hướng dẫn cụ thể tại Thông tư 06/2013/TT-NHNN

    Trên đây là những tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề Trường hợp tổ chức tín dụng được cho vay đặc biệt. Để biết thêm thông tin chi tiết ban nên tham khảo tại Luật Ngân hàng Nhà nước Việt Nam 2010.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn