Tự ý tổ chức đổi tiền lẻ có vi phạm pháp luật không?

Ngày hỏi:03/01/2019

Sắp đến cuối năm, mấy đồng nghiệp trong công ty em thường có nhu cầu đổi tiền lẻ mới để lì xì. Em có người quen trong ngân hàng nên em định nhờ người quen đổi giúp rồi sẽ vào công ty đổi lại cho đồng nghiệp. Em chỉ đổi giúp đồng nghiệp em thôi chứ không thu phí gì hết. Vậy Ban tư vấn cho em hỏi tự ý tổ chức đổi tiền lẻ có vi phạm pháp luật không? Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Minh Anh - anh*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 5 Điều 30 Nghị định 96/2014/NĐ-CP thì :

      Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi thực hiện đổi tiền không đúng quy định của pháp luật.

      ==> Theo như bạn trình bày thì bạn chỉ giúp đồng nghiệp trong công ty đổi tiền lẻ mới để lì xì tết, đi chùa đầu năm và không thu phí. Đối với trường này do bạn không có thu phí nên không vi phạm pháp luật. Đối với trường hợp đổi tiền lẻ mà thu phí là trái với quy định của pháp luật nếu bị phát hiện sẽ bị phạt từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn