Vay tiền ngân hàng có mất phí không?

Ngày hỏi:09/08/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì trường hợp người dân vay vốn ngân hàng thì có phải chịu phí không? Cụ thể là những khoản nào ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vay tiền ngân hàng có mất phí không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 14 Thông tư 39/2016/TT-NHNN, có quy định về phí liên quan đến hoạt động cho vay, như sau:

      Tổ chức tín dụng và khách hàng thỏa thuận về việc thu các khoản phí liên quan đến hoạt động cho vay, gồm:

      - Phí trả nợ trước hạn trong trường hợp khách hàng trả nợ trước hạn.

      - Phí trả cho hạn mức tín dụng dự phòng.

      - Phí thu xếp cho vay hợp vốn.

      - Phí cam kết rút vốn kể từ thời điểm thỏa thuận cho vay có hiệu lực đến ngày giải ngân vốn vay lần đầu.

      - Các loại phí khác liên quan đến hoạt động cho vay được quy định cụ thể tại văn bản quy phạm pháp luật liên quan.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì khi thực hiện việc vay vốn ngân hàng, bên vay vốn sẽ phải chịu những khoản phí nêu trên.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:


    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT