Vi phạm quy định về lãi suất huy động vốn.

Ngày hỏi:22/07/2015
Ngân hàng TMCP KD niêm yết lãi suất huy động vốn là 6,5 %/năm. Tuy nhiên, thực tế Ngân hàng này lại áp dụng lãi suất huy động vốn là 7%/năm. Hành vi này bị xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được Sở Tư pháp tỉnh Thừa Thiên Huế tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 14 Nghị định số 96/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 10 năm 2014 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng quy định:

      Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi áp dụng lãi suất huy động vốn, mức phí cung ứng dịch vụ cao hơn mức đã niêm yết.

      Như vậy, với hành vi áp dụng lãi suất huy động vốn cao hơn mức đã niêm yết, Ngân hàng TMCP KD có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng theo quy định đã nêu trên.


    Nguồn:

    Trang TTĐT Sở Tư Pháp tỉnh Thừa Thiên Huế
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Lãi suất huy động vốn
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn