Vi phạm về điều kiện khai trương

Ngày hỏi:22/07/2015
Mặc dù chưa có hệ thống công nghệ thông tin đáp ứng yêu cầu quản lý, quy mô hoạt động, nhưng Ngân hàng thương mại cổ phần NM vẫn tổ chức khai trương hoạt động. Việc tổ chức khai trương trong trường hợp này có hợp pháp không? Để tổ chức khai trương hoạt động cần những điều kiện gì?

    Nội dung này được Sở Tư pháp tỉnh Thừa Thiên Huế tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại khoản 2 Điều 26 Luật Các tổ chức tín dụng, để khai trương hoạt động, tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được cấp Giấy phép phải có đủ các điều kiện sau đây:

      a) Đã đăng ký Điều lệ tại Ngân hàng Nhà nước;

      b) Có Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, có đủ vốn điều lệ, vốn được cấp, có kho tiền đủ điều kiện theo quy định của Ngân hàng Nhà nước, có trụ sở đủ điều kiện bảo đảm an toàn tài sản và phù hợp với yêu cầu hoạt động ngân hàng;

      c) Có cơ cấu tổ chức, bộ máy quản trị, điều hành, kiểm toán nội bộ, quản lý rủi ro, hệ thống kiểm soát nội bộ phù hợp với loại hình hoạt động theo quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan;

      d) Có hệ thống công nghệ thông tin đáp ứng yêu cầu quản lý, quy mô hoạt động;

      đ) Có quy chế quản lý nội bộ về tổ chức, hoạt động của Hội đồng quản trị, Hội đồng thành viên, Ban kiểm soát, Tổng giám đốc (Giám đốc), các phòng, ban chuyên môn nghiệp vụ tại trụ sở chính; quy chế nội bộ về quản lý rủi ro; quy chế về quản lý mạng lưới;

      e) Vốn điều lệ, vốn được cấp bằng đồng Việt Nam phải được gửi đầy đủ vào tài khoản phong tỏa không hưởng lãi mở tại Ngân hàng Nhà nước ít nhất 30 ngày trước ngày khai trương hoạt động. Vốn điều lệ, vốn được cấp được giải tỏa khi tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài đã khai trương hoạt động;

      g) Đã công bố thông tin hoạt động theo quy định tại Điều 25 của Luật này.

      Khoản 2 Điều 4 Nghị định số 96/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 10 năm 2014 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng quy định: phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng đối với hành vi không đảm bảo đủ các điều kiện quy định về điều kiện khai trương hoạt động quy định tại khoản 2 Điều 26 Luật Các tổ chức tín dụng.

      Như vậy, việc Ngân hàng thương mại cổ phần NM tổ chức khai trương hoạt động trong khi chưa có hệ thống công nghệ thông tin đáp ứng yêu cầu quản lý, quy mô hoạt động là vi phạm quy định của pháp luật, nên có thể bị phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng theo quy định tại khoản 2 Điều 4 Nghị định số 96/2014/NĐ-CP của Chính phủ.


    Nguồn:

    Trang TTĐT Sở Tư Pháp tỉnh Thừa Thiên Huế
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn