Việc tái cấp vốn của Ngân hàng Nhà nước cho ngân hàng có thể được thực hiện theo những hình thức nào?

Ngày hỏi:06/11/2018

Mọi người hãy trả lời giúp tôi các câu hỏi sau đây: Việc tái cấp vốn của Ngân hàng Nhà nước cho ngân hàng có thể được thực hiện theo những hình thức nào? Vấn đề này được quy định tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Việc tái cấp vốn của Ngân hàng Nhà nước cho ngân hàng có thể được thực hiện theo những hình thức nào?
    (ảnh minh họa)
  • Tái cấp vốn là hình thức cấp tín dụng của Ngân hàng Nhà nước nhằm cung ứng vốn ngắn hạn và phương tiện thanh toán cho tổ chức tín dụng. Theo đó, tại Khoản 2 Điều 11 Luật Ngân hàng Nhà nước Việt Nam 2010 thì việc tái cấp vốn của Ngân hàng Nhà nước cho ngân hàng có thể được thực hiện theo những hình thức sau đây:

    - Cho vay có bảo đảm bằng cầm cố giấy tờ có giá;

    - Chiết khấu giấy tờ có giá;

    - Các hình thức tái cấp vốn khác.

    Trên đây là nội dung trả lời về những hình thức tái cấp vốn của Ngân hàng Nhà nước cho ngân hàng. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật Ngân hàng Nhà nước Việt Nam 2010.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn