Xé, đốt tiền bị xử phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:03/01/2019

Tôi có để ý và phát hiện thấy nhiều người lâu lâu lại đốt tiền, lúc thì đốt tờ 50.000 đồng, lúc thì tờ 100.000 đồng,...việc này xảy ra nhiều khiến tôi rất ngứa mắt. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi: Đốt tiền bị xử phạt bao nhiêu? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 2 Điều 23 Luật Ngân hàng Nhà nước Việt Nam 2010 có quy định rằng nghiêm cấm mọi hành vi hủy hoại đồng tiền trái pháp luật.

      Theo đó, tại Khoản 3 Điều 31 Nghị định 96/2014/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng có quy định về việc xử lý đối với hành vi hủy hoại tiền như sau:

      Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi phá hoại, hủy hoại tiền Việt Nam trái pháp luật.

      => Như vậy, theo quy định này thì hành vi xé, đốt tiền trái pháp luật có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng.

      Ngoài ra, người thực hiện hành vi hủy hoại tiền sẽ bị tịch thu toàn bộ tang vật, phương tiện thực hiện hành vi này bạn nhé.

      Trên đây là nội dung giải đáp về việc xử lý đối với hành vi hủy hoại tiền.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn