Yêu cầu kết nối Internet của ngân hàng nhà nước được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:09/01/2019

Tôi đang tìm hiểu các quy định về quản lý hệ thống công nghệ thông tin của Ngân hàng nhà nước. Được biết vừa có quy định về quản lý mạng máy tính của hệ thống ngân hàng nhà nước. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định nay thì yêu cầu kết nối Internet của Ngân hàng nhà nước được quy định như thế nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Yêu cầu kết nối Internet của ngân hàng nhà nước được quy định như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 18 Thông tư 34/2018/TT-NHNN, có hiệu lực ngày 01/03/2019, quy định yêu cầu kết nối Internet như sau:

      - Các thiết bị đầu cuối kết nối Internet thông qua cổng kết nối tập trung do Cục Công nghệ thông tin quản lý phải tham gia Domain Ngân hàng Nhà nước, cài đặt các phần mềm phòng, chống mã độc, phần mềm an ninh và được cập nhật bản vá hệ điều hành, các phần mềm khác theo hướng dẫn của Cục Công nghệ thông tin.

      - Người sử dụng kết nối Internet qua cổng kết nối tập trung do Cục Công nghệ thông tin quản lý phải sử dụng tài khoản truy cập do Cục Công nghệ thông tin cấp.

      Trên đây là quy định về yêu cầu kết nối Internet của hệ thống Ngân hàng Nhà nước.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn