15 tuổi đánh người gây thương tích có bị xử lý gì không?

Ngày hỏi:28/11/2014

Vừa qua, em trai tôi (15 tuổi ) có đá bóng cùng với một số thanh niên lớn hơn. Do có xích mích trong sân bóng và sau đó, khi ra ngoài, em tôi đã đánh 1 người thanh niên phải nhập viện. Cụ thể là bị gãy mũi(không biết là thiệt hại bao nhiêu %). Em tôi có dùng 1/3 viên gạch đập vào trán cậu kia , nhưng không gây thương tích. Về việc gãy mũi là do em tôi dùng đầu gối thúc vào mặt cậu kia. Vậy tôi xin hỏi, liệu em trai tôi có phải đi trại giáo dưỡng. Xin cảm ơn

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Huy Long, Công ty Luật TNHH Nam Long tư vấn như sau:

    • - Thứ nhất, như bạn nói, em trai của bạn 15 tuổi, theo BLHS (điều 12), người đủ 14 tuổi nhưng chưa đủ 16 tuổi chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự với tội rất nghiêm trọng với lỗi cố ý hoặc tội đặc biệt nghiêm trọng. Như vậy, em trai bạn chỉ phải chịu TNHS nếu có hành vi cố ý phạm tội ở mức rất nghiêm trọng hoặc phạm tội đặc biệt nghiêm trọng

      - Thứ 2, vấn đề thế nào là tội rất nghiêm trọng, tội đặc biệt nghiêm trọng: tội rất nghiêm trọng là tội gây nguy hại rất lớn cho xã hội mà mức cao nhất của khung hình phạt đối với tội ấy là đến 15 năm tù; tối đặc biệt nghiêm trọng là tội gây nguy hại đặc biệt lớn cho xã hội mà mức cao nhất của khung hình phạt cho tội ấy là trên 15 năm tù, tù chung thân hoặc tử hình.

      - Thứ 3, về hành vi gây thương tích của em trai bạn:cKhung hình phạt của loại tội rất nghiêm trọng và đặc biệt nghiêm trọng đối với tội cố ý gây thương tích được quy định tại khoản 3 và khoản 4 Điều 104 BLHS

      "...3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.

      4. Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân."

      Như vậy, căn cứ vào các tình tiết mà bạn nêu cùng các quy định của pháp luật, em trai bạn sẽ không bị truy cứu TNHS


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn