15 tuổi dùng tiền giả có bị đi tù không?

Ngày hỏi:24/07/2020

Em tôi năm nay 15 tuổi, vì bị bạn bè rủ rê mà nó có đổi tiền giả ra để tiêu, mua hàng và ăn chơi. Hôm qua lúc đang dùng tiền giả thì bị công an bắt quả tang. Vậy trường hợp này em tôi có bị đi tù vì dùng tiền giả không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • 15 tuổi dùng tiền giả có bị đi tù không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 12 Bộ luật Hình sự 2015 và Khoản 3 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định về tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:

      - Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

      - Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này

      Mà tội làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả được quy định ở Điều 207 Bộ luật Hình sự 2015.

      Do đó trường hợp của em bạn mới 15 tuổi thì chưa đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự về tội làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả (Điều 207 Bộ luật Hình sự 2015).

      Như vậy trường hợp này em bạn không phải đi tù bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn