15 tuổi phạm tội không có án tích

Ngày hỏi:02/10/2020

Con tội phạm tội năm 15 tuổi bị phạt cải tạo 3 tháng. Đến nay đã chấp hành xong. Xin hỏi trường hợp của con tôi có bị án tích không? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ điểm a Khoản 1 Điều 107 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định:

      "Người dưới 18 tuổi bị kết án được coi là không có án tích, nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      Người từ đủ 14 đến dưới 16 tuổi;"

      Như vậy theo quy định này thì người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi bị kết án được coi là không có án tích. Con bạn phạm tội, đã bị kết án năm 15 tuổi cho nên trường hợp này cũng được coi là không có án tích.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Xoá án tích
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn