17 tuổi lưu hành tiền giả có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Ngày hỏi:29/06/2020

A và B năm nay tròn 17 tuổi, rủ nhau mua 8 triệu tiền giả qua mạng để tiêu xài. Sau khi số tiền giả nói trên được gửi qua đường bưu điện. Sau khi nhận hàng và sử dụng số tiền đó để thanh toán hóa đơn tiền điện thì bị công an phát hiện. Xin hỏi, A và B sẽ bị khởi tố về tội gì? 17 tuổi sử dụng tiền giả có phải chịu trách nhiệm hình sự không? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • 17 tuổi lưu hành tiền giả có phải chịu trách nhiệm hình sự không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 2, Khoản 5 Điều 207 Bộ luật hình sự 2015 quy định về tội làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả như sau:

      - Người nào làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả trong trường hợp tiền giả có trị giá tương ứng từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 12 năm.

      - Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

      Theo Khoản 1 Điều 12 Bộ luật hình sự 2015 quy định tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:

      - Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

      Dựa vào những quy định nêu trên, A và B thực hiện việc lưu hành tiền giả có trị giá 8.000.000 đồng. Vì vậy, hình phạt quy định đối với hành vi của A và B là phạt tù từ 05 năm đến 12 năm, bên cạnh đó còn bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản. Hiện nay A và B đã 17 tuổi, đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự đối với hành vi vi phạm nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn