Ai có thẩm quyền áp dụng hình phạt trục xuất đối với cá nhân?

Ngày hỏi:28/10/2019

Đối với những người nước ngoài khi nhập cảnh vào Việt Nam mà thuộc diện không được nhập cảnh thì đơn vị Hải quan có được áp dụng hình phạt trục xuất ngay và luôn đối với đối tượng này không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 37 Bộ luật hình sự 2015, có quy định:

      - Trục xuất là buộc người nước ngoài bị kết án phải rời khỏi lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

      - Trục xuất được Tòa án áp dụng là hình phạt chính hoặc hình phạt bổ sung trong từng trường hợp cụ thể.

      => Như vậy, hình phạt trục xuất được áp dụng đối với người nước ngoài. Và chỉ có Tòa án mới được áp dụng hình phạt trục xuất, còn các đơn vị là Hải quan, Công an, Biên phòng không được áp dụng hình phạt trên đối với cá nhân nước ngoài không thuộc đối tượng được nhập cảnh tại Việt Nam.

      Còn về việc xử lý đối với cá nhân không thuộc diện nhập cảnh được quy định tại Điều 17 Nghị định 167/2013/NĐ-CP và Điều 347 Bộ luật hình sự 2015.

      Ban biên tập phản hồi thông tin tại đó


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn