Án treo

Ngày hỏi:20/08/2015

Tôi và mấy người bạn đánh bài và bị công an bắt. Cơ quan điều tra đã có quyết định khởi tố và Viện kiểm sát có quyết định truy tố. Số tiền bị công an lập biên bản cũng ít; lần đầu tiên chúng tôi đánh bài và bị bắt, nên nhiều người cho rằng hình phạt đối với chúng tôi có thể là án treo. Vậy luật quy định án treo như thế nào?

    Nội dung này được Báo Bình Dương tư vấn như sau:

    • Án treo không phải là một loại hình phạt quy định trong hệ thống hình phạt của Bộ luật Hình sự (BLHS). Theo Nghị quyết của Hội đồng thẩm phán TAND Tối cao, án treo là miễn chấp hành hình phạt tù có điều kiện. Có thể cho rằng, án treo là trường hợp ngoại lệ, đặc biệt của việc thi hành hình phạt tù, người bị kết án tù có thời hạn không buộc phải chấp hành hình phạt tại trại giam, mà được chấp hành hình phạt ngoài xã hội với những điều kiện ràng buộc nhất định. Án treo được quy định tại Điều 60 BLHS như sau:

      Khi xử phạt tù không quá 3 năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, nếu xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù, thì tòa án cho hưởng án treo và ấn định thời gian thử thách từ 1 năm đến 5 năm.

      Trong thời gian thử thách, tòa án giao người được hưởng án treo cho cơ quan, tổ chức nơi người đó làm việc hoặc chính quyền địa phương nơi người đó thường trú để giám sát và giáo dục. Gia đình người bị kết án có trách nhiệm phối hợp với cơ quan, tổ chức, chính quyền địa phương trong việc giám sát, giáo dục người đó.

      Người được hưởng án treo có thể phải chịu hình phạt bổ sung là phạt tiền, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định được quy định tại Điều 30 và 36 BLHS.

      Người được hưởng án treo đã chấp hành được một phần hai thời gian thử thách và có nhiều tiến bộ thì theo đề nghị của cơ quan, tổ chức có trách nhiệm giám sát và giáo dục, tòa án có thể quyết định rút ngắn thời gian thử thách.

      Đối với người được hưởng án treo mà phạm tội mới trong thời gian thử thách, thì tòa án quyết định buộc phải chấp hành hình phạt của bản án trước và tổng hợp với hình phạt của bản án mới theo quy định tại Điều 51 BLHS.

      Thời gian thử thách được quy định trong điều luật là một khoảng thời gian nhất định, cần thiết kiểm tra tính hiệu quả của việc để người bị kết án cải tạo ngoài xã hội. Thời gian thử thách của án treo là bắt buộc, không được cho hưởng án treo mà lại miễn thời gian thử thách; đồng thời, thời gian thử thách không được ngắn hơn mức phạt tù mà tòa án đã tuyên đối với bị cáo.


    Nguồn:

    Báo Bình Dương Online
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn