Án treo có được đi du lịch nước ngoài không?

Ngày hỏi:25/04/2013

Do đánh lại Công an giao thông nên vừa qua tôi bị Tòa án nhân dân xét xử về tội “Chống người thi hành công vụ” xử phạt 6 tháng tù giam nhưng cho hưởng án treo với thời gian thử thách là 12 tháng kể từ ngày bản án có hiệu lực. Tết này tôi muốn đi thăm chị gái ở Canada. Tôi hỏi tôi có được đi du lịch ở nước ngoài không? Có phải xin phép Tòa án không?

    • 1. Theo quy định tại Điều 21 Nghị định số 136/2007/NĐ-CP ngày 17/8/2007 của Chính phủ về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam, quy định công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong các trường hợp dưới đây:

      - Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.

      - Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.

      - Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế, đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

      - Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp đảm bảo khác để thực hiện nghĩa vụ đó.

      - Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.

      - Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.

      - Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh.

      Như vậy, anh đang chấp hành hình phạt tù (án treo) nên chưa được phép xuất cảnh đi thăm chị gái ở Canada được.

      2. Ngoài ra, theo quy định tại khoản 1 Điều 32 Luật Cư trú năm 2006 quy định những trường hợp phải khai báo tạm vắng khi đi khỏi nơi cư trú từ một ngày trở lên gồm:

      - Bị can, bị cáo đang tại ngoại;

      - Người bị kết án phạt tù nhưng chưa có quyết định thi hành án hoặc được hoãn, tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù;

      - Người bị kết án phạt tù được hưởng án treo;

      - Người bị phạt cải tạo không giam giữ;

      - Người đang bị quản chế;

      - Người đang chấp hành biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn;

      - Người bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh, trường giáo dưỡng nhưng đang được hoãn chấp hành hoặc tạm đình chỉ thi hành.

      Như vậy, khi đi khỏi nơi cư trú (trong nước) anh cần đến Công an phường để thực hiện việc khai báo tạm vắng. Khi đến khai báo tạm vắng, phải xuất trình giấy chứng minh nhân dân và ghi vào phiếu khai báo tạm vắng.


    Nguồn:

    Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hải Phòng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn