Áp dụng biện pháp áp giải đối với người bị tố giác được không?

Ngày hỏi:01/11/2019

Tôi có tố giác hành vi phạm tội của một người đến công an, cơ quan điều tra đã triệu tập người này và tôi đến để giải quyết vụ án, tuy nhiên người này không có mặt theo giấy triệu tập. Trường hợp người này vắng mặt nhiều lần thì cơ quan này có quyền áp dụng biện pháp áp giải người này đến để giải quyết không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Áp dụng biện pháp áp giải đối với người bị tố giác được không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 127 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định như sau:

      - Áp giải có thể áp dụng đối với người bị giữ trong trường hợp khẩn cấp, người bị buộc tội.

      - Dẫn giải có thể áp dụng đối với: Người bị tố giác, người bị kiến nghị khởi tố mà qua kiểm tra, xác minh có đủ căn cứ xác định người đó liên quan đến hành vi phạm tội được khởi tố vụ án, đã được triệu tập mà vẫn vắng mặt không vì lý do bất khả kháng hoặc không do trở ngại khách quan.

      Mặt khác, Điều tra viên của cơ quan điều tra có quyền áp dụng biện pháp dẫn giải, áp giải để phục vụ cho việc điều tra.

      => Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp thì người bị tố giác này đang trong giai đoạn tiếp nhận, vụ án chưa bị khởi tố. Do đó, cơ quan điều tra này không có quyền áp dụng biện pháp áp giải người bị tố giác mà chỉ được được áp dụng biện pháp dẫn giải theo quy định.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn