Áp dụng hình phạt trục xuất người có quốc tịch Việt Nam?

Ngày hỏi:18/11/2010
Hình phạt trục xuất có áp dụng đối với người có quốc tịch Việt Nam không?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Điều 32 Bộ luật hình sự hiện hành quy định về hình phạt trục xuất như sau:

      Trục xuất là buộc người nước ngoài bị kết án phải rời khỏi lãnh thổ nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

      Trục xuất được Tòa án áp dụng là hình phạt chính hoặc hình phạt bổ sung trong từng trường hợp cụ thể.

      Điều 1 Nghị định số 54/2001/NĐ-CP ngày 23 tháng 8 năm 2001 của Chính phủ hướng dẫn thi hành hình phạt chính hoặc hình phạt bổ sung áp dụng đối với người nước ngoài phạm tội (người không có quốc tịch Việt Nam) buộc người đó trong thời hạn nhất định phải rời khỏi lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (việc trục xuất theo quyết định của Bộ trưởng Bộ Công an căn cứ theo Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính).

      Như vậy, hình phạt trục xuất chỉ áp dụng đối với người nước ngoài phạm tội và là người không có quốc tịch Việt Nam, người có quốc tịch Việt Nam không bị áp dụng hình phạt trục xuất.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn