Bán điện thoại trộm cắp của bạn để chia tiền xài phạm tội gì?

Ngày hỏi:27/08/2019

Cho mình hỏi. bạn mình cùng với 2 thanh niên vào quán sửa xe máy, sau đó 2 thanh niên kia trôm cắp một chiếc điện thoại, nhưng trong lúc ở quán sủa xe máy thì bạn mình không biết 2 thanh niên kia trộm điện thoại, trên đường về 2 thanh niên kia mới bảo lấy trộm điện thoại nên rủ bạn mình cùng đi bán lấy tiền tiêu, bạn mình đồng ý cùng đi bán điện thoại và bạn mình trực tiếp cầm điện thoại đi bán. Vậy bạn mình bị khởi tố về tội gì?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 323 Bộ luật hình sự 2015 quy định:

      - Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

      + Có tổ chức.

      + Có tính chất chuyên nghiệp.

      + Tài sản, vật phạm pháp trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng.

      + Thu lợi bất chính từ 20.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng.

      + Tái phạm nguy hiểm.

      - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 10 năm:

      + Tài sản, vật phạm pháp trị giá từ 300.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng.

      + Thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng.

      - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 15 năm:

      + Tài sản, vật phạm pháp trị giá 1.000.000.000 đồng trở lên.

      + Thu lợi bất chính 300.000.000 đồng trở lên.

      - Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên và thông tin bạn cung cấp thì bạn của bạn đã phạm tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có. Mức phạt cụ thể là từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm (mức cơ bản).

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn