Bảo vệ trông xe đòi thu tiền bảo kê ở quanh chung cư phạm tội gì?

Ngày hỏi:03/12/2018

Tôi là một người dân sống trong khu chung cư, nhưng có một người bạn bán hàng ở vỉa hè quanh chung cư, việc này đã được phía quản lý chung cư đồng ý. Theo đó tôi nghe bạn tôi nói là hàng ngày bạn tôi bị thu 200.000 đồng. Nếu không đóng thì bị phá đồ, không yên thân mà buôn bán, cuộc sống khó khăn nên mới buôn bán kiếm đồng lời, thế mà bảo vệ trông xe của chung cư lại thu bảo kê. Vậy cho tôi hỏi: Bảo vệ trông xe đòi thu tiền bảo kê ở quanh chung cư phạm tội gì?

Mai Nguyễn (****@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Bảo vệ trông xe đòi thu tiền bảo kê ở quanh chung cư phạm tội gì?
    (ảnh minh họa)
  • Với hành vi dùng vũ lực, đe dọa hoặc bằng thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần chiếm đoạt tài sản người khác thì bị truy cứu về tội cưỡng đoạt tài sản, theo quy định tại Điều 170 Bộ luật hình sự 2015, cụ thể:

    Điều 170. Tội cưỡng đoạt tài sản

    1. Người nào đe dọa sẽ dùng vũ lực hoặc có thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần người khác nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Phạm tội đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu hoặc người không có khả năng tự vệ;

    d) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

    đ) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

    e) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

    b) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;

    b) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

    => Như vậy, việc bảo vệ trông xe của chung cư có thực hiện hành vi thu tiền bảo kê cũng như sẵn sàng hành hung, phá đồ để được thu tiền của mỗi hộ bán tại khu vực quanh chung cư là đã phạm luật, bạn nên báo ngay với cơ quan công an hay phía quản lý chung cư để có cách dẹp ngay nạn bảo kê như thế.

    Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn