Bé gái 15 tuổi tự nguyện quan hệ thì bạn trai có bị kết tội không?

Ngày hỏi:15/05/2014
Cháu A năm nay 15 tuổi hiện đang học sinh THCS có quen một người bạn tên T năm nay 19 tuổi không còn đi học mà chỉ ở nhà phụ giúp gia đình. Cháu A có tình cảm với T. Trong một lần đi chơi 2 cháu đã ở lại qua đêm không về nhà rồi chuyện đó đã xảy ra và cháu A nhận là tự nguyện cho cháu T quan hệ. Trường hợp này gia đình cháu A có thể làm đơn kiện cháu T không? Và cháu T sẽ bị kết tội gì?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Công ty Luật Vinabiz xin trả lời câu hỏi như sau:

      Trường hợp mà độc giả đưa ra bé gái chưa đủ 16 tuổi tự nguyện quan hệ với bạn trai. Như vậy căn cứ vào Điều 115 Bộ luật hình sự năm 1999 được sửa đổi bổ sung năm 2009, bạn trai sẽ bị kết tội như sau:

      Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

      1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

      A) Phạm tội nhiều lần;

      B) Đối với nhiều người;

      C) Có tính chất loạn luân;

      D) Làm nạn nhân có thai;

      Đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      A) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

      B) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn