Bị cưỡng hiếp 02 năm trước bây giờ có thể tố cáo được không?

Ngày hỏi:31/07/2019

Chào ban biên tập, tôi bị cưỡng hiếp hai năm trước. Giờ tôi muốn kiện thì được không? Xin tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bị cưỡng hiếp 02 năm trước bây giờ có thể tố cáo được không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 141 Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 23 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017:

      "Điều 141. Tội hiếp dâm

      1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

      c) Nhiều người hiếp một người;

      d) Phạm tội 02 lần trở lên;

      đ) Đối với 02 người trở lên;

      e) Có tính chất loạn luân;
      ..."

      Theo quy định tại Khoản 2 Điều 27 Bộ luật hình sự 2015 thì:

      "2. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định như sau:

      a) 05 năm đối với tội phạm ít nghiêm trọng;

      b) 10 năm đối với tội phạm nghiêm trọng;

      c) 15 năm đối với tội phạm rất nghiêm trọng;

      d) 20 năm đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng."

      Tại Điểm a và Điểm b Khoản 1 Điều 9 Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 2 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 như sau:

      "a) Tội phạm ít nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội không lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là phạt tiền, phạt cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù đến 03 năm;

      b) Tội phạm nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 03 năm tù đến 07 năm tù;"

      Như vậy, tội hiếp dâm được xếp vào tội phạm ít nghiêm trọng và tội phạm nghiêm trọng. Đối với tội phạm ít nghiêm trọng thì thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự là 05 năm, tội phạm nghiêm trọng thì thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự là 10 năm.

      Do đó, bạn bị hiếp dâm 2 năm trước thì bạn vẫn còn thời hiệu để tố cáo người có hành vi cưỡng hiếp bạn ra chịu tội trước pháp luật. Trường hợp này bạn cần có đầy đủ bằng chứng chứng minh người kia có hành vi cưỡng hiếp bạn.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Người tố cáo
    Tố cáo
    Cưỡng hiếp trẻ em
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn