Bị đánh thâm tím có thể tố cáo chồng đi tù không?

Ngày hỏi:02/11/2019

Luật sư cho tôi hỏi hôm qua chồng tôi đánh tôi giờ người tôi ê ẩm và bị tím bầm nhiều chỗ cổ tôi nó đau cử động qua lại rất là đau. Vậy luật sư cho tôi biết như vết bầm tím trên người tôi có tố cáo chồng tôi bị đi tù không vậy? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 132 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi 2017 thì:

      "Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

      1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

      b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

      c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

      d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;

      đ) Có tổ chức;

      e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

      g) Trong thời gian đang bị giữ, tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng hoặc đang chấp hành biện pháp xử lý vi phạm hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;

      h) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do được thuê;

      i) Có tính chất côn đồ;

      k) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.
      ..."

      Theo quy định trên thì chồng bạn phải gây thương tích cho bạn từ 11% trở lên thì mới đủ yếu tố truy cứu trách nhiệm hình sự. Trường hợp chồng bạn chỉ đánh bạn thâm tím mà giám định thương tích dưới 11% thì chồng bạn không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

      Do đó, bạn phải làm giám định thương tích ngay sau khi chồng bạn vừa đánh để có kết quả giám định chính xác nhất.

      Tại Điều 49 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

      1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình.

      2. Phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      a) Sử dụng các công cụ, phương tiện hoặc các vật dụng khác gây thương tích cho thành viên gia đình;
      ..."

      Theo đó, đối với trường hợp chồng bạn không bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng hoặc phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.000.000 đồng tùy theo hành vi và mức độ xâm hại sức khỏe cho thành viên gia đình.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đơn tố cáo
    Bị tố cáo
    Người tố cáo
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn