Bị đe doạ giết có thể kiện không?

Ngày hỏi:25/07/2019

Cho em hỏi chuyện là em ở ấp lên huyện chơi bị 3 người ở huyện rượt chọi ly rồi mấy hôm sau em lại bị nhắn tin Facebook đe doạ gặp em lần nữa sẽ giết. Như vậy em có thể khởi kiện không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 133 Bộ luật hình sự 2015 quy định:

      1. Người nào đe dọa giết người, nếu có căn cứ làm cho người bị đe dọa lo sợ rằng việc đe dọa này sẽ được thực hiện, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

      a) Đối với 02 người trở lên;

      b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

      c) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

      d) Đối với người dưới 16 tuổi;

      đ) Để che giấu hoặc trốn tránh việc bị xử lý về một tội phạm khác.

      Căn cứ Điểm g Khoản 3 Điều 66 Nghị định 174/2013/NĐ-CP quy định:

      3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      ...

      g) Cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc lưu trữ, sử dụng thông tin số nhằm đe dọa, quấy rối, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác;

      Như vậy, bạn có thể làm đơn tố cáo lên công an hoặc khởi kiện dân sự vì nhóm người đó có hành vi xâm phạm đến danh dự, nhân phẩm, tinh thần của bạn. Cùng với đó bạn yêu cầu bồi thường về hành vi này.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn