Bị thương tật 25% cơ quan nhà nước có khởi tố không?

Ngày hỏi:12/09/2019

Em bị người ta lạ chém gãy xương đùi bên Công an huyện Bắc Bình cho đi giám định 25%, mà 9 tháng rồi mà vẫn chưa có thông tin gì. Xin tư vấn giúp em ạ em xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo thông tin bạn cung cấp thì người lạ gây thiệt hại cho bạn 25% thuộc quy định tại Khoản 22 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định thì người chém gãy xương bạn phạm vào tội cố ý gây thương tích.

      Bên cạnh đó, theo Điều 155 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định đối với vụ án này thuộc trường hợp khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.

      Như vậy, trường hợp của bạn phải có đơn yêu cầu khởi tố thì cơ quan có thẩm quyền mới khởi tố vụ án này.

      Nếu như bạn đã có đơn yêu cầu khởi tố mà cơ quan nhà nước không giải quyết thì bạn có thể khiếu nại nên Thủ trưởng cơ quan đó để giải quyết.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn