Bỏ con sau 10 giờ đồng hồ rồi đến nhận con có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Ngày hỏi:03/12/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi: Bỏ con sau 10 giờ đồng hồ sau đó đến nhận con có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 124 Bộ luật hình sự 2015 quy định: Người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà vứt bỏ con do mình đẻ ra trong 07 ngày tuổi dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

      Như vậy, nếu vứt con dưới 7 ngày tuổi do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt dẫn đến đứa trẻ chết sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự, còn nếu đứa trẻ không chết thì sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn