Bỏ trốn khỏi trại tạm giam có được hưởng án treo không?

Ngày hỏi:17/08/2021

Xin hỏi theo quy định pháp luật hiện hành, nếu một người bị tuyên 03 năm tù giam nhưng đã bỏ trốn công an ra quyết định truy nã thì người này có thể áp dụng cho hưởng án treo được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bỏ trốn khỏi trại tạm giam có được hưởng án treo không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 3 Nghị quyết 02/2018/NQ-HĐTP quy định về những trường hợp không cho hưởng án treo như sau:

      - Người phạm tội là người chủ mưu, cầm đầu, chỉ huy, ngoan cố chống đối, côn đồ, dùng thủ đoạn xảo quyệt, có tính chất chuyên nghiệp, lợi dụng chức vụ quyền hạn để trục lợi, cố ý gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

      - Người thực hiện hành vi phạm tội bỏ trốn và đã bị các cơ quan tiến hành tố tụng đề nghị truy nã.

      - ...

      Có thể thấy, theo hướng dẫn của Nghị quyết trên thì sẽ không áp dụng án treo cho trường hợp người thực hiện hành vi phạm tội bỏ trốn và đã bị các cơ quan tiến hành tố tụng đề nghị truy nã theo quy định đã nêu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn