Cầm cố tài sản của người khác bị xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:11/05/2020

Chị Diễm Hương hỏi: Cho tôi hỏi là tài sản đứng tên tôi, do tôi sở hữu nhưng cha tôi lại đem đi cầm khi không có sự đồng ý và giấy tờ hợp pháp của tôi thì có xem như vi phạm pháp luật không? Và nếu tôi kiện cha tôi thì ông ta sẽ bị xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 309 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về cầm cố tài sản như sau:

      - Cầm cố tài sản là việc một bên (sau đây gọi là bên cầm cố) giao tài sản thuộc quyền sở hữu của mình cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận cầm cố) để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ.

      Theo quy định này, giao dịch cầm cố phát sinh khi bên cầm cố giao tài sản thuộc quyền sở hữu của mình cho bên nhận cầm cố, để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ.

      Do đó, chỉ có bạn mới có quyền mang tài sản của mình đi cầm cố hoặc ủy quyền cho người khác mang đi cầm cố.

      Như vậy, cha bạn mang tài sản của bạn đi cầm cố mà không có sự đồng ý của bạn và không có giấy tờ hợp pháp là hành vi vi phạm pháp luật.

      Điểm e Khoản 2 Điều 11 Nghị định 167/2013/NĐ-CP có quy định như sau:

      - Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây, trong đó có hành vi:

      + Cầm cố tài sản thuộc sở hữu của người khác mà không có giấy ủy quyền hợp lệ của người đó cho người mang tài sản đi cầm cố.

      Như vậy, hành vi của cha bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn