Cán bộ xã không chuyển tiền quyên góp đến người nghèo bị đi tù không?

Ngày hỏi:16/06/2014
Cán bộ thị trấn quyên góp tiền ủng hộ người nghèo nhưng không trao cho người nghèo thì bị xử phạt thế nào? Tố cáo hành vi vi phạm của cán bộ đó với ai? Ban ngành nào? Em xin cám ơn

    Nội dung này được Công ty Luật Cương Lĩnh tư vấn như sau:

    • Công ty Luật Cương Lĩnh xin trả lời như sau:

      Hành vi cán bộ xã tổ chức quyên góp người nghèo mà số tiền ấy không đến được tay người nghèo như thế cán bộ đó đã phạm lợi dụng chức vụ để tham ô, chiếm đoạt tài sản.

      Căn cứ Điều 278 Bộ luật hình sự năm 1999 (Sửa đổi, bổ sung năm 2009) quy định:

      Điều 278. Tội tham ô tài sản

      Người nào lợi dụng chức vụ, quyền hạn chiếm đoạt tài sản mà mình có trách nhiệm quản lý có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

      a) Gây hậu quả nghiêm trọng;

      b) Đã bị xử lý kỷ luật về hành vi này mà còn vi phạm;

      c) Đã bị kết án về một trong các tội quy định tại Mục A Chương này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm.

      Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

      c) Phạm tội nhiều lần;

      d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

      đ) Gây hậu quả nghiêm trọng khác.

      Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười lăm năm đến hai mươi năm:

      a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

      b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng khác.

      Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

      a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

      b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng khác.

      Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm, có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

      Để tố cáo hành vi này, bạn có thể gửi đơn tố cáo lên Chủ tịch ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn hoặc ủy ban nhân dân huyện, thành phố và có thể gửi lên cấp tỉnh.

      Nguồn: Công ty Luật Cương Lĩnh/Nguoiduatin


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn