Cha mẹ bắt con đi phá thai có phạm luật không?

Ngày hỏi:26/10/2016

Người yêu của em mang thai được 6 tuần khi cha mẹ người yêu của em phát hiện, đánh đập người yêu của em buộc phải đi hút bỏ như vậy có vị phạm pháp luật không, và bị xử phạt như thế nào? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hành vi đánh đập con cái nhằm mục đích ép buộc phá bỏ thai nhi của cha mẹ của người yêu bạn là hành vi bạo lực gia đình được quy đinh tại Điều 2 Luật phòng, chống bạo lực gia đình 2007 như sau:

      "Điều 2. Các hành vi bạo lực gia đình

      1. Các hành vi bạo lực gia đình bao gồm:

      a) Hành hạ, ngược đãi, đánh đập hoặc hành vi cố ý khác xâm hại đến sức khoẻ, tính mạng;

      b) Lăng mạ hoặc hành vi cố ý khác xúc phạm danh dự, nhân phẩm;

      c) Cô lập, xua đuổi hoặc gây áp lực thường xuyên về tâm lý gây hậu quả nghiêm trọng;

      d) Ngăn cản việc thực hiện quyền, nghĩa vụ trong quan hệ gia đình giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau;

      đ) Cưỡng ép quan hệ tình dục;

      e) Cưỡng ép tảo hôn; cưỡng ép kết hôn, ly hôn hoặc cản trở hôn nhân tự nguyện, tiến bộ;

      g) Chiếm đoạt, huỷ hoại, đập phá hoặc có hành vi khác cố ý làm hư hỏng tài sản riêng của thành viên khác trong gia đình hoặc tài sản chung của các thành viên gia đình;

      h) Cưỡng ép thành viên gia đình lao động quá sức, đóng góp tài chính quá khả năng của họ; kiểm soát thu nhập của thành viên gia đình nhằm tạo ra tình trạng phụ thuộc về tài chính;

      i) Có hành vi trái pháp luật buộc thành viên gia đình ra khỏi chỗ ở.

      2. Hành vi bạo lực quy định tại khoản 1 Điều này cũng được áp dụng đối với thành viên gia đình của vợ, chồng đã ly hôn hoặc nam, nữ không đăng ký kết hôn mà chung sống với nhau như vợ chồng."

      Căn cứ Điều 50 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình, hành vi hành hạ, ngược đãi thành viên gia đình bị xử phạt hành chính như sau:

      Điều 50. Hành vi hành hạ, ngược đãi thành viên gia đình

      1. Phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      a) Đối xử tồi tệ với thành viên gia đình như: bắt nhịn ăn, nhịn uống, bắt chịu rét, mặc rách, không cho hoặc hạn chế vệ sinh cá nhân;

      b) Bỏ mặc không chăm sóc thành viên gia đình là người già, yếu, tàn tật, phụ nữ có thai, phụ nữ nuôi con nhỏ.

      2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      Buộc xin lỗi công khai khi nạn nhân có yêu cầu đối với hành vi quy định tại Khoản 1 Điều này.

      Ngoài ra, hành vi đánh đập con cái nhằm mục đích ép buộc phá bỏ thai nhi của cha mẹ người yêu bạn còn bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hành hạ người khác theo quy định tại Điều 110 Bộ luật hình sự năm 1999 như sau:

      "Điều 110. Tội hành hạ người khác

      1. Người nào đối xử tàn ác với người lệ thuộc mình thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:

      a) Đối với người già, trẻ em, phụ nữ có thai hoặc người tàn tật;

      b) Đối với nhiều người."

      Trong trường hợp này, người yêu bạn nên báo cáo với cơ quan chức năng có thẩm quyền tại địa phương để kịp thời có hình thức ngăn chặn và xử lý vi phạm.

      Trên đây là tư vấn về trường hợp cha mẹ bắt con đi phá thai. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật phòng, chống bạo lực gia đình 2007 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn