Cho mượn xe cầm cố

Ngày hỏi:07/11/2014

Tháng 4 năm 2014, tôi có cho một chị mượn xe, nay chị ấy mang xe của tôi đi cầm cố. Tôi có gọi điện đòi chị ấy tắt máy. Tôi thấy có dấu hiệu lừa đảo chiếm đoạt tài sản. Tôi có làm đơn giử công an huyện đã 3 tháng nay mà công an không thu hồi chiếc xe đó cho tôi vì họ bảo: " Đây là vụ án dân sự, công an không thu được.". Vậy tôi có làm đơn ra tòa kiện chị ấy được không và làm thế nào?

    • Nếu mục đích mượn xe là để sử dụng nhưng lại mang đi cầm cố rồi bỏ trốn thì hành vi này cấu thành tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 140 Bộ luật hình sự. Nếu cơ quan công an ra quyết định không khởi tố vụ án thì bạn có thể khiếu nại quyết định đó theo quy định pháp luật.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn