Cho trẻ em tiếp xúc với sản phẩm văn hóa có nội dung khiêu dâm có vi phạm pháp luật không?

Ngày hỏi:04/10/2015

Thấy H là một cô bé phổng phao xinh xắn, hàng hàng lợi dụng lúc bố mẹ cô bé vắng nhà, bà X ( chủ một quán cafe) đã gọi cháu H (15 tuổi) sang nhà mình rồi bật băng đĩa có nội dung khiêu dâm cho cháu xem. Tuy nhiên việc làm của bà X bị bố mẹ cháu H phát hiện và yêu cầu bà X dừng ngay việc làm này. Xin hỏi, việc bà X cố tình cho cháu H xem băng đĩa như trên có vi phạm pháp luật không?

    • Tại Điều 7 của Luật bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em năm 2004 quy định các hành vi bị nghiêm cấm (gồm 10 hành vi), trong đó cấm “Dụ dỗ, dẫn dắt, chứa chấp, ép buộc trẻ em hoạt động mại dâm, xâm hại tình dục trẻ em” (khoản 4)

      Điều 6 của Nghị định số 71/2011/NĐ-CP, ngày 22 tháng 08 năm 2011, quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em, hướng dẫn khoản này như sau:

      “1. Dùng tiền, vật chất, uy tín hoặc lợi ích khác, dùng thủ đoạn nói dối, gian lận, dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc dùng uy quyền để dụ dỗ, lôi kéo, ép buộc trẻ em hoạt động mại dâm hoặc chứng kiến, tham gia phục vụ hoạt động mại dâm.

      2. Dẫn, chỉ dẫn, môi giới, tổ chức, xúi giục, chứa chấp, che giấu, cho thuê, cho mượn hoặc bố trí nơi để trẻ em hoặc sử dụng trẻ em hoạt động mại dâm, để trẻ em chứng kiến, tham gia phục vụ hoạt động mại dâm.

      3. Cho trẻ em tiếp xúc với sản phẩm văn hóa, thông tin, truyền thông, đồ chơi, trò chơi, đồ dùng có nội dung khiêu dâm; tác động vào cơ thể trẻ em nhằm kích động tình dục trẻ em hoặc nhằm thỏa mãn nhu cầu tình dục”.

      Theo Luật bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em năm 2004, xác định, trẻ em là công dân Việt Nam dưới mười sáu tuổi. Do vậy việc bà X cho cháu H xem băng đĩa có nội dung khiêu dâm là trái với quy định của Luật bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em năm 2004.


    Nguồn:

    Trang thông tin tuyên truyền, Phổ biến pháp luật - Hội đồng phổ biến, giáo dục pháp luật TP Hà Nội
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn