Chưa cướp được tài sản, có phạm tội?

Ngày hỏi:17/02/2014
Chồng tôi bị hai thanh niên đấm vào mặt, vào người nhằm cướp xe máy. Nhờ có người dân sống ở khu vực đó, chúng đã không cướp được xe máy của chồng tôi. Anh/chị cho tôi hỏi hai thanh niên đó có phạm tội cướp tài sản không?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 133 BLHS quy định: "Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực ngay tức khắc hoặc có hành vi khác làm cho người bị tấn công lâm vào tình trạng không thế chống cự được nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm".

      Như vậy, theo quy định trên, chỉ với hành vi dùng vũ lực (đấm vào người, vào mặt) đối với chồng chị nhằm cướp xa máy, hai thanh niên đó đã phạm tội Cướp tài sản theo Điều 133 BLHS.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn