Chưa đủ 18 tuổi lái xe có sử dụng rượu bia gây tai nạn chết người có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Con tôi chưa đủ 18 tuổi điều khiển phương tiện giao thông trong tình trạng say rượu vi phạm các quy định tham gia giao thông gây tai nạn chết người thì bị xử phạt thế nào?

 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 260 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định:

      1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

      a) Làm chết 01 người hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

      b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe cho 02 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 31% đến 60%;

      c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe cho 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

      d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

      ...

      Khoản 1 Điều 12 Bộ luật Hình sự 2015 quy định:

      Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

      Như vậy, trường hợp này nếu con bạn đủ 16 tuổi thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    ngoài ra nếu điều tra làm rõ ai là người đưa xe cho người dưới 18 tuôit điều khiển xe máy trong khi đó người này k đủ điều kiện điêu kiển các phương tiện GTĐB -->>> nên người giao xe bị truy cứu theo Điều 264 BLHS nữa
    trịnh duy thái (4 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    Sẽ là tốt nhất nếu bạn kiên quyết không cho con bạn điều khiển xe máy, mô tô khi chưa đáp ứng đầy đủ quy định pháp luật Dân sự về tuổi và điều kiện về bằng lái theo Luật GTĐB ./.
    Huỳnh Mạnh Tiến (1 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn