Chưa xóa án tích lại thực hiện hành vi tội mua bán người được xem là tái phạm nguy hiểm không?

Ngày hỏi:07/11/2019

Anh tôi mới chấp hành xong hình phạt 3 năm tù về tội trộm cắp tài sản (khoản 2, điều 173 BLHS) chưa được xóa án tích lại thực hiện liên tiếp 2 vụ mua bán người và 1 vụ mua bán người dưới 16 tuổi thì trường hợp của anh tôi được coi là tái phạm hay tái phạm nguy hiểm? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 53 Bộ luật hình sự 2015 quy định:

      1. Tái phạm là trường hợp đã bị kết án, chưa được xóa án tích mà lại thực hiện hành vi phạm tội do cố ý hoặc thực hiện hành vi phạm tội về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng do vô ý.

      2. Những trường hợp sau đây được coi là tái phạm nguy hiểm:

      a) Đã bị kết án về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng do cố ý, chưa được xóa án tích mà lại thực hiện hành vi phạm tội về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng do cố ý;

      b) Đã tái phạm, chưa được xóa án tích mà lại thực hiện hành vi phạm tội do cố ý.

      Bên cạnh đó, tại Khoản 2 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định các loại tội phạm như sau:

      - Tội phạm ít nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội không lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là phạt tiền, phạt cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù đến 03 năm;

      - Tội phạm nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 03 năm tù đến 07 năm tù;

      - Tội phạm rất nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội rất lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 07 năm tù đến 15 năm tù;

      - Tội phạm đặc biệt nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội đặc biệt lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 15 năm tù đến 20 năm tù, tù chung thân hoặc tử hình.

      Mặt khác theo Khoản 34 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 thì khung hình phạt tối đa là 7 năm tù.

      Vậy nên, tội lúc đầu anh bạn bị tuyên án là tội nguyên trọng.

      Theo thông tin bạn cung cấp thì khi chấp xong hình phạt tù thì anh bạn đã phạm tội buôn bán người, buôn bán trẻ em.

      Như vậy, theo phân tích trên thì trường hợp của anh bạn là tái phạm.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn